Hatsari mai yuwuwa ta hanyar amfani da laser: lalacewa ta laser, lalacewar lantarki, lalacewar inji, lalacewar iskar gas.
1.1 Ma'anar ajin Laser
Class 1: Amintacce a cikin na'urar. Yawancin lokaci wannan saboda katako yana rufe gaba ɗaya, kamar a cikin na'urar CD.
Class 1M (Class 1M): Amintacce a cikin na'urar. Amma akwai haɗari idan aka mayar da hankali ta hanyar gilashin ƙara girma ko na'ura mai ma'ana.
Class 2 (Class 2): Yana da aminci a ƙarƙashin yanayin amfani na yau da kullun. Haske mai gani tare da tsawon 400-700nm da ƙiftawar ido (lokacin amsawa 0.25S) na iya guje wa rauni. Irin waɗannan na'urori galibi suna da ƙarfin ƙasa da 1mW, kamar masu nunin laser.
Class 2M: Amintacce a cikin na'urar. Amma akwai haɗari idan aka mayar da hankali ta hanyar gilashin ƙara girma ko na'ura mai ma'ana.
Class 3R (Class 3R): Ƙarfin yakan kai 5mW, kuma akwai ƙaramin haɗarin lalacewar ido yayin lokacin lumshe ido. Kallon irin wannan katako na tsawon daƙiƙa da yawa na iya haifar da lalacewa nan da nan ga retina
Class 3B: Fitar da hasken Laser na iya haifar da lalacewa nan da nan ga idanu.
Class 4: Laser na iya ƙone fata, kuma a wasu lokuta, ko da tarwatsa hasken Laser na iya haifar da lalacewar ido da fata. Sanadin wuta ko fashewa. Yawancin Laser masana'antu da na kimiyya sun fada cikin wannan ajin.
1.2 Tsarin lalacewa na Laser shine yafi tasirin zafi na Laser, matsin haske da amsawar hoto. Abubuwan da suka ji rauni galibi idanu ne da fata na ɗan adam. Lalacewa ga idanun mutum: Yana iya haifar da lalacewa ga cornea da retina. Wuri da kewayon lalacewa sun dogara da tsayin raƙuman ruwa da matakin laser. Lalacewar da Laser ke yi wa idanun ɗan adam yana da ɗan rikitarwa. Kai tsaye, haske da kuma bazuwar filayen Laser katako na iya lalata idanun ɗan adam. Saboda tasirin mayar da hankali da idon ɗan adam, hasken infrared (maras-ganuwa) da ke fitowa da wannan lasar yana da matukar illa ga idon ɗan adam. Lokacin da wannan radiation ya shiga cikin almajiri, za a mai da hankali kan kwayar ido sannan daga baya ya ƙone idon, yana haifar da asarar gani ko ma makanta. Lalacewa ga fata: Ƙarfin laser infrared yana haifar da konewa; Laser ultraviolet na iya haifar da konewa, ciwon daji na fata, da haɓaka tsufa na fata. Lalacewar Laser ga fata yana bayyana ta hanyar haifar da nau'ikan rashes, blisters, pigmentation, da ulcers, har sai naman da ke ƙarƙashin jikin ya lalace gaba ɗaya.
1.3 Gilashin kariya
Hasken da Laser ke fitarwa shine radiyo marar gani. Saboda babban iko, har ma da tarwatsewar katako na iya haifar da lalacewar da ba za a iya jurewa ba ga tabarau. Wannan Laser baya zuwa da kayan kariya na idanu na Laser, amma irin waɗannan kayan aikin kariya na ido dole ne a sanya su a kowane lokaci yayin aikin laser. Gilashin aminci na Laser duk suna da tasiri a takamaiman tsayin raƙuman ruwa. Lokacin zabar gilashin aminci na laser da ya dace, kuna buƙatar sanin bayanan masu zuwa: 1. Laser raƙuman ruwa 2. Yanayin aiki na Laser (haske mai ci gaba ko pulsed haske) 3. Matsakaicin lokacin bayyanarwa (la'akari da yanayin mafi munin yanayi) 4. Matsakaicin ƙarfin iska mai ƙarfi W / cm2) ko matsakaicin ƙarfin ƙarfin iska mai iska (J / cm2) 5. Matsakaicin haɓakawa da aka yarda (MPE) 6. Ƙwararren gani (OD).
1.4 Lalacewar lantarki
Wutar wutar lantarki na kayan aikin Laser shine musanya guda uku na yanzu 380V AC. Shigarwa da amfani da kayan aikin Laser yana buƙatar ƙasa da kyau. Lokacin amfani, kuna buƙatar kula da amincin lantarki don hana raunin girgiza wutar lantarki. Lokacin rarrabuwa da Laser, dole ne a kashe wutar lantarki. Idan rauni na lantarki ya faru, yakamata a ɗauki matakan kulawa daidai don hana raunin da ya faru na biyu. Ingantattun hanyoyin jiyya: kashe wutar lantarki, sakin ma'aikata lafiya, kira neman taimako, da raka wadanda suka jikkata.
1.5 Lalacewar injina
Lokacin kiyayewa da gyaran laser, wasu sassa suna da nauyi kuma suna da gefuna masu kaifi, wanda zai iya haifar da lalacewa ko yankewa cikin sauƙi. Kuna buƙatar sanya safofin hannu na kariya, takalmin kariya na hana fasa da sauran kayan kariya
1.6 Iskar gas da ƙura
Lokacin da aka yi aikin sarrafa Laser, za a samar da kura mai cutarwa da iskar gas mai guba. Dole ne a samar da wuraren aiki yadda ya kamata tare da na'urorin tattara iska da ƙura, ko sanya abin rufe fuska don kariya.
1.7 Shawarwari na aminci
1. Ana iya ɗaukar matakai masu zuwa don inganta amincin kayan aikin Laser:
2. Iyakance damar yin amfani da kayan aikin laser. Bayyana haƙƙin samun dama ga yankin sarrafa Laser. Ana iya aiwatar da ƙuntatawa ta hanyar kulle kofa da sanya fitulun faɗakarwa da alamun gargaɗi a wajen ƙofar.
3. Kafin shiga dakin gwaje-gwaje don aikin haske, rataya alamar faɗakarwa, kunna hasken faɗakarwa, sannan sanar da ma'aikatan da ke kewaye.
4. Kafin kunna Laser, tabbatar da cewa ana amfani da na'urorin aminci na kayan aiki daidai. Ya haɗa da: baffles masu haske, filaye masu jure wuta, tabarau, abin rufe fuska, makullin kofa, kayan aikin iska, da kayan kashe wuta.
5. Bayan amfani da Laser, kashe Laser da wutar lantarki kafin barin
6. Samar da amintattun hanyoyin aiki, kula da bitar su akai-akai, da ƙarfafa gudanarwa. Gudanar da horar da aminci ga ma'aikata don inganta wayewarsu game da rigakafin haɗari.
Lokacin aikawa: Satumba-23-2024